วันพฤหัสบดีที่ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561

หน่วยที่ ๗ การคำนวณหาราคาวัสดุ








คำอธิบาย: https://pbs.twimg.com/profile_images/435304762230075392/75TtWawB.png
แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี
หน่วยที่   7
 ชื่อวิชา  วิชา เทคนิคการประมาณราคา       รหัสวิชา 3102 - 9001
สัปดาห์ที่ 15-18
ชื่อหน่วย 7  การคำนวณหาราคาวัสดุ
คาบรวม   
ชื่อเรื่อง  7  การคำนวณหาราคาวัสดุ
จำนวน     

         
หัวข้อเรื่อง
               ด้านความรู้
                   1.1   ความหมายของ การคำนวณหาราคาวัสดุ
                   1.2  ความสำคัญของการ การคำนวณหาราคาวัสดุ
                    1.3  ประโยชน์ของการ การคำนวณหาราคาวัสดุ            
             ด้านทักษะ
                     1.1   ความหมายของ การคำนวณหาราคาวัสดุ
                    1.2  ความสำคัญของการ การคำนวณหาราคาวัสดุ
                    1.3  ประโยชน์ของการ การคำนวณหาราคาวัสดุ            

              ด้านคุณธรรม จริยธรรม
                    1. ความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมายจากอาจารย์ผู้สอน
                    2. มีความเอาใจใส่อดทนรับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
                     
สาระสำคัญ
                          การประมาณราคาวัตถุดิบเป็นต้นทุนในการคำนวณราคาของชิ้นงาน
  
สมรรถนะอาชีพประจำหน่วย
                สามารถบอกความสำคัญและความหมายในการประมาณราคาได้
              
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้
              จุดประสงค์ทั่วไป/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
              1.เพื่อให้นักเรียนเขียนสามารถบอกความสำคัญและความหมายในการประมาณราคาได้
              2.เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรียมความพร้อมในการคำนวณหาราคาของสินค้าที่จะผลิตมีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง


จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
               1.นักเรียนบันทึกความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคาได้
               2.นักเรียนบันทึกรายละเอียดชิ้นส่วนมาตรฐานที่สำคัญของแบบงานได้
               3.นักเรียนบันทึกรายละเอียดการแยกชิ้นงานได้
               4.นักเรียนบันทึกรายละเอียดของวัสดุได้
              5.เตรียมความพร้อมด้านวัสดุอุปกรณ์สอดคล้องกับงานและใช้วัสดุอุปกรณ์อย่างคุ้มค่าประหยัดตาม
                 หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
              6.ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้องและสำเร็จภายในระยะเวลาที่กำหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลัก
                 ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

บูรณาการกับปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
                หลักความพอประมาณ
               1.นักเรียนจัดสรรเวลาในการฝึกปฏิบัติตามใบงานได้อย่างเหมาะสม
               2.นักเรียนรู้จักใช้และจัดการวัสดุอุปกรณ์ต่างๆอย่างประหยัดและคุ้มค่า
               3.นักเรียนปฏิบัติตนเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดีในการอยู่ร่วมกับคนอื่น
               4.นักเรียนเป็นสมาชิกที่ดีของกลุ่มเพื่อนที่ทำงานร่วมกัน
               หลักความมีเหตุผล
               1.นักเรียนกล้าคิดกล้าทำกล้าแสดงออกในการเรียน
               2.นักเรียนสามารถรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นในการเรียน
               3.นักเรียนใช้วัสดุอุปกรณ์ในการเรียนอย่างเหมาะสม
               4.นักเรียนสามารถควบคุมสติไม่ทะเลาะวิวาทกับเพื่อนร่วมห้องในกรณีที่ขัดแย้งกัน
               5.นักเรียนรู้จักการคิดวิเคราะห์ใบงานที่ครูกำหนดให้อย่างเป็นระบบ
               6.นักเรียนสามารถแก้ไขปัญหาในการเรียนได้อย่างเหมาะสม

              หลักความมีภูมิคุ้มกัน
               1.นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจหลักการประมาณราคา
               2.นักเรียนรู้จักการเตรียมความพร้อมในการเรียน
               3.นักเรียนสามารถชักถามปัญหาและข้อสงสัยต่างๆอย่างถูกกาลเทศะ
               4.นักเรียนสามารถแก้ไขปัญหาต่างๆในการเรียนได้ด้วยตนเองตามหลักการและเหตุผล
               5.นักเรียนสามารถอยู่ร่วมและมีความสัมพันธ์ที่ดีต่อเพื่อนร่วมชั้น
               6.นักเรียนมีกิริยามารยาทที่ดีในสถานการณ์ต่างๆ



การตัดสินใจและการดำเนินกิจกรรมต่างๆให้อยู่ในระดับพอเพียงหรือตามปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงนั้น  ต้องอาศัยทั้งความรู้และคุณธรรมเป็นพื้นฐานดั้งนี้
              เงื่อนไขความรู้
              1.มีความรู้ความเข้าใจความหมายและความสำคัญของการประมาณราคา
              2.ปฏิบัติงานคำนวณด้วยความรอบคอบในด้านการประมาณราคา
              3.ใช้วัสดุอุปกรณ์ในการปฏิบัติงานอย่างประหยัดและคุ้มค่าในการเรียน
              4.มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักปรัชญาของเศรษฐกิจแบบพอเพียง
              เงื่อนไขคุณธรรม
              1.ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จตามกำหนดเวลาที่ครูสั่ง
              2.ใช้วัสดุอุปกรณ์อย่างคุ้มค่าและประหยัด
              3.มีความเพียรพยายามและกระตือรือร้นในการเรียนและการปฏิบัติงาน
              4.ให้ความร่วมมือและทำกิจกรรมของส่วนรวมอาสาช่วยเหลืองานครูและผู้อื่น
เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้
 ด้านความรู้(ทฤษฎี)
                              1.1  มาตรฐานจุดเน้นและแนวทางปฏิบัติในการเรียนวิชาการประมาณราคา
                              1.2  ความหมายงานประมาณราคา
                              1.3  ความสำคัญงานประมาณราคา
                              1.4  ความสำคัญมาตรฐาน การประมาณราคา
                           1.5  ประโยชน์ที่ได้จากการประมาณราคา            
ด้านทักษะ(ปฏิบัติ)
                 1.กิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้
                               1.1  บอกมาตรฐานจุดเน้นและแนวทางปฏิบัติในการเรียนวิชาการประมาณราคา
                              1.2  บอกความหมายงานประมาณราคา
                              1.3  บอกความสำคัญงานประมาณราคา
                              1.4  บอกความสำคัญมาตรฐาน การประมาณราคา
                           1.5  บอกประโยชน์ที่ได้จากการประมาณราคา            
   ด้านคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
               1.เตรียมความพร้อมด้านวัสดุอุปกรณ์สอดคล้องกับงานอย่างพอเพียงและใช้วัสดุอุปกรณ์                            
                  อย่างคุ้มค่าประหยัดได้อย่างถูกต้องตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
               2.ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้องและสำเร็จภายในระยะเวลาที่กำหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลัก
                  ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง




กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้
ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครู
ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักศึกษา
ขั้นเตรียม (1 คาบเรียน)
           1.ขั้นเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนจัดเตรียมหนังสือเรียน  แนะนำรายวิชา วิธีการเรียน การมอบหมายงานและวิธีประเมินผลการเรียน
          2.แจ้งจุดประสงค์การเรียนของหน่วยที่ 1 และให้ความร่วมมือของนักเรียนในการทำกิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นการเรียนการสอน (2 คาบเรียน)
           1.ครูอธิบายความหมายและความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา

            2.กิจกรรมที่ 1 ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดประเมินผลความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา
           3.กิจกรรมที่ 2 ครูให้นักเรียนอธิบายความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา
ขั้นสรุป (1 คาบเรียน)
            1.ครูสรุปจากที่นักเรียนทำแบบฝึกหัดประเมินผลการเรียนรู้การประมาณราคา  อธิบายข้อมูลเพิ่มเติม สรุปเนื้อหาตามจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ตามหัวข้อสาระสำคัญพร้อมทั้งปลูกฝังให้นักเรียนเอาใจใส่ในการเรียนรู้ ดูหนังสือสม่ำเสมอและส่งเสริมให้เล่นกีฬาอยู่เสมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรงความจำดีใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์อยู่ร่วมกับสังคมอย่างความสุขและบันทึกคะแนนของนักเรียน









ขั้นเตรียม (1 คาบเรียน)
          1.จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่ครูผู้สอนสั่งจัดเตรียมหนังสือเรียนวิชาการประมาณราคา
         2.ทำความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยที่ 1 และการให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรมการเรียน
ขั้นการเรียนการสอน (2 คาบเรียน)
          1.นักเรียนฟังและคิดวิเคราะห์ที่ครูอธิบายพร้อมทั้งจดบันทึกความหมายและความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา
           2.นักเรียนทำแบบฝึกหัดประเมินผลการความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา
ขั้นสรุป (1 คาบเรียน)
           1.นักเรียนรับฟังการสรุปจากครูและซักถามในหัวข้อที่ไม่เข้าใจในการเรียนพร้อมทั้งรับฟังการปลูกฝัง
ในการเรียนรู้ ดูหนังสือสม่ำเสมอและส่งเสริมให้เล่นกีฬาอยู่เสมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรงความจำดีใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์อยู่ร่วมกับสังคมอย่างมีความสุข
นักเรียนนำคะแนนที่ได้มาเปรียบเทียบความแตกต่างเพื่อปรับปรุงตัวเอง     






การบุรณาการกับคุณลักษณะ 3D แก่ผู้เรียน
ด้านประชาธิปไตย(Democracy)
            1.การเขียนความสำคัญและความหมายในงานปรับในแผนกเทคนิคการผลิตได้อย่างอิสระ
            2.การให้ผู้ฟังแสดงความคิดเห็นภายในชั้นเรียนได้อย่างอิสระ
ด้านคุณธรรมจริยธรรมและความเป็นไทย(Decency)
            1.ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จตามกำหนด
            2.ใช้วัสดุอุปกรณ์อย่างคุ้มค่าประหยัด
            3.มีความเพียรพยายามและกระตือรือร้นในการเรียนและการปฏิบัติงาน
            4.ให้ความร่วมมือกับการทำกิจกรรมของส่วนรวม อาสาช่วยเหลืองานครูและผู้อื่น
ด้านภูมิคุ้มกันภัยจากยาเสพติด(Drug-Free)
           การปลูกฝังให้นักศึกษาเอาใจใส่ในการเรียนรู้ดูหนังสืออย่างสม่ำเสมอ และส่งเสริมให้เล่นกีฬาอยู่เสมอเพื่อให้ร่างกายแข็งแรงความจำดี เป็นการใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ซึ่งส่งผลทำให้ห่างไกลจากยาเสพติด

งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล
ก่อนเรียน
               1.จัดเตรียมเอกสารสื่อการเรียนการสอนตามที่กำหนดไว้
            2.ทำความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วย
ขณะเรียน
                1.นักเรียนทำกิจกรรมการส่งเสริมการเรียนรู้ทั้ง 2 กิจกรรมในชั้นเรียน
            2.นักเรียนร่วมกันจัดทำสื่อประกอบงานประมาณราคาในชั้นเรียน
หลังเรียน
            1.ทำแบบประเมินผลการเรียนรู้
                
             
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสำเร็จของผู้เรียน
            1.การทำกิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้

สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้
สื่อสิ่งพิมพ์
                1.หนังสือเรียนวิชาการประมาณราคา



สื่อโสตทัศน์
            1.คอมพิวเตอร์โน้ตบุค
            2.โปรเจคเตอร์
สื่อของจริง
             โมเดล  หรือ ชิ้นงานจริงจากการปฎิบัติ
แหล่งการเรียนรู้
ในสถานศึกษา
             1.ห้องสมุดวิทยาลัย
             2.ห้องอินเตอร์เน็ต
 การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
             1.บูรณาการกับวิชาภาษาอังกฤษเกี่ยวกับคำศัพท์ในบทเรียน
             2.บูรณาการกับวิชาสังคมเกี่ยวกับการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับผู้อื่น
             3.บูรณาการวิชาภาษาไทยเกี่ยวกับการพูดในห้องเรียน
             4.บูรณาการวิชาคณิตศาสตร์เกี่ยวกับการคำนวณระบบเครื่องจักรกล

การประเมินผลการเรียนรู้
           หลักการประเมินผลการเรียนรู้
           ก่อนเรียน
              1.ตรวจการจัดเตรียมความพร้อมแบบฝึกหัดงานปรับ ประกอบชิ้นส่วนเครื่องมือกล
              2.ตรวจการจัดเตรียมความพร้อมใบงานปรับ ประกอบชิ้นส่วนเครื่องมือกล
           ขณะเรียน
              1.สังเกตการพัฒนาการงานปรับ ประกอบชิ้นส่วนเครื่องมือกล
           หลังเรียน
              1.ตรวจแบบประเมินผลการเรียนรู้หน่วยที่ 1
              2.ตรวจใบงานปฏิบัติกิจกรรมหน่วยที่ 1
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสำเร็จของผู้เรียน
            1.แบบประเมินผลการเรียนรู้หน่วยที่ 1
            2.ใบงานปฏิบัติกิจกรรมหน่วยที่ 1







บันทึกหลังการสอน
หน่วยที่ 1 ความสำคัญและความหมายในงานประมาณราคา

ผลการใช้แผนการสอน
1.ครูและนักเรียนสามารถใช้แผนการสอนได้ตรงตามวัตถุประสงค์และเป้าหมายของหลักสูตร
2.แผนการสอนที่กำหนดไว้สามารถใช้สอนได้ทันตามเวลาที่กำหนด
3.สามารถนำไปใช้ปฏิบัติการสอนได้ครบตามกระบวนการเรียนการสอน

ผลการเรียนของนักเรียน / นักศึกษา
1.นักเรียนได้รับความรู้เกี่ยวกับเนื้อหาวิชาที่เรียนครบจุดประสงค์รายวิชาที่สอน และตรงตามหลักสูตรวิชา
2.นักเรียนส่วนใหญ่มีความเข้าใจบทเรียนร่วมกันและร่วมกันปฏิบัติใบงานที่ได้รับมอบหมาย

ผลการสอนของครู / อาจารย์
1.ครูทำการสอนได้ครบตามจุดประสงค์รายวิชาที่สอน และตรงตามหลักสูตรวิชา
2.ครูทำการสอนได้อย่างมีประสิทธิภาพดี และสามารถควบคุมนักเรียนได้ทั่วถึง








ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น